Xử phạt đi xe không chính chủ

Từ ngày 01/01/2022, khi sử dụng phương tiện giao thông không chính chủ sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Cụ thể như sau: 

1. Thời hạn sang tên, chuyển quyền sở hữu phương tiện đến hết 31/12/2021

Khoản 3 Điều 28 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định: 

3. Xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người nhưng thiếu hoặc không có giấy tờ chuyển quyền sở hữu được giải quyết đăng ký, sang tên theo quy định tại Điều 19 Thông tư này đến hết ngày 31/12/2021.

Theo đó, xe qua nhiều đời chủ mà không có giấy tờ chuyển quyền sở hữu như hợp đồng mua bán, tặng cho, thừa kế,… vẫn được giải quyết và chấp nhận cho đến hết 31/12/2021.

Căn cứ khoản 1 Điều 19 Thông tư 58/2020/TT-BCA, người đang sử dụng xe không chính chủ chỉ cần có giấy chứng nhận đăng ký, biển số xe thì có thể làm thủ tục sang tên, đổi chủ cho xe.

Nếu không thực hiện sang tên xe theo thời hạn nói trên thì từ ngày 01/01/2022, dù có giấy đăng ký xe, biển số xe thì xe không có giấy tờ chuyển quyền sở hữu sẽ không được giải quyết sang tên.

2. Trường hợp nào bị phạt lỗi không chính chủ?

Khoản 10 Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã quy định:

Việc xác minh để phát hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 4, điểm l khoản 7 Điều 30 Nghị định này chỉ được thực hiện thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông; qua công tác đăng ký xe.

Theo đó, hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy, ô tô hay còn gọi là lỗi xe không chính chủ chỉ bị xử phạt nếu bị phát hiện trong 02 trường hợp:

– Thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông;

– Qua công tác đăng ký xe.

Do đó, trong trường hợp thông thường, người điều khiển phương tiện sẽ không bị xử phạt lỗi xe không chính chủ.

3. Không sang tên ô tô, xe máy bị phạt bao nhiêu tiền? 

Căn cứ khoản 4 Điều 6 Thông tư 58/2020/TT-BCA, trong thời hạn 30 ngày (kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu), tổ chức, cá nhân mua xe có trách nhiệm đến cơ quan đăng ký xe làm thủ tục cấp đăng ký và biển số xe.

Nếu không làm thủ tục đăng ký sang tên xe sau khi chuyển quyền sở hữu, người sử dụng xe sẽ bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau: 

+ Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe máy: cá nhân bị phạt từ 400.000 – 600.000 đồng; Tổ chức bị phạt tiền từ 800.000 đồng – 1.2 triệu đồng

+ Không làm thủ tục đăng ký sang tên ô tô: cá nhân bị phạt từ 02 – 04 triệu đồng; tổ chức bị phạt từ 04 – 08 triệu đồng

 

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                   

Leave a Reply

0988873883